สอบถามเรื่องการสร้าง GPO ให้ Mapping share drive บนเซิร์ฟเวอร์ครับ

Home Forums IT Pros – Microsoft Windows Operating System สอบถามเรื่องการสร้าง GPO ให้ Mapping share drive บนเซิร์ฟเวอร์ครับ

This topic contains 1 reply, has 2 voices, and was last updated by Thanyapon Sananakin Thanyapon Sananakin 4 years, 11 months ago.

Viewing 2 posts - 1 through 2 (of 2 total)
  • Author
    Cloudman_th
    Cloudman_th
    Moderator

พอดีผมไปได้ทำการเขียน GPO เพื่อให้ mapping drive ของ share folder บน server ของแต่ล่ะแผนกไว้ โดยไปเขียน GPO ไว้ในระดับของ OU ของแต่ล่ะแผนก โดยกำหนดให้มีผลกับ group user ที่ำกำหนดน่ะครับ ซึ่งผมได้สร้าง OU ของแต่ล่ะแผนกไว้ จากนั้นก็สร้าง Security Group ของแต่ละ่แผนกไว้ แล้ว add user ของแต่ล่ะแผนกไว้ แล้วนำไปไว้ที่ OU อีกที ทีนี้พอลองทดสอบกับเครื่อง Client โดย Log On เข้าไปในชื่อ user ของแผนกนึึง ปรากฏว่ามันไม่มีการ Mapping ไดร์ฟตามที่กำหนดไว้นะครับ มีวิธีการแก้ไขยังไงไม่ครับ เพราะผมก็ใช้คำสั่ง gpupdate แล้วก็ัยังไม่มีผลเลยครับ

ขอบคุณครับ

ต้องบอกก่อนว่า Group Policy Object หรือ GPO ใน Windows Server 2008 เป็นต้นมา นั้นแบ่งออกเป็นส่วน คือ
    1. Policy เป็นส่วนที่ ใช้บังคับการทำงานต่างๆ ให้กับ user หรือ computer อันนี้ user จะโดนบังคับรับคำสั่ง และไม่สามารถแก้ไขได้
    2. Preferences เป็นส่วนที่ใช้อำนวยความสะดวกให้กับ user โดย user สามารถเลือกที่จะรับ หรือไม่รับก็ได้

โดยใน GPO นั้นจะสามารถส่งผลการทำงานได้กับ Object เพียง 2 ประเภทเท่านั้น
    1. User
    2. Computer
    โดย GPO จะไม่สามารถส่งผลกับ Security Group ได้แม้ว่า Security Group นั้นจะมี user หรือ computer object อยู่ก็ตาม user/computer object นั้นก็จะไม่ได้รับ GPO

ซึ่งในการใช้งานของ GPO นั้นจะต้องนำมาบังคับใช้งานได้ใน 3 ที่คือ
    1. Site ส่งผลกับทุกๆ user/computer ใน Active Directory Site นั้นๆ
    2. Domain ส่งผลกับทุกๆ user/computer ใน Active Directory Domain
    3. OU ส่งผลกับทุกๆ user/computer ใน OU นั้นๆ และ OU ย่อยลงไป

ซึ่งหากดูจากการทำงานที่ได้อธิบายมาผมเข้าใจว่านำเอา user/computer ไปใส่ security group แล้วไปไว้ใน ou อีกช้นหนึ่ง ซึ่งไม่สามารถทำได้ครับ ให้ลองย้าย user มาไว้ใน ou โดยตรงน่าจะเรียบร้อยครับ

นอกจากนี้ในการใช้งาน GPO Preference นั้นจะต้องใช้งานกับ Windows 7 เป็นต้นไป หรือ Windows XP SP3 ครับ โดยหากเป็น Windows XP นั้นต้องลง update เพิ่มเติมคือ Group Policy Preference Client Side Extensions for Windows XP (KB943729) ซึ่งสามารถ download ได้จาก http://www.microsoft.com/en-us/download/details.aspx?id=3628

ลองดูนะครับ 🙂

Viewing 2 posts - 1 through 2 (of 2 total)

You must be logged in to reply to this topic.

Top Articles

แจกไฟล์ MS Word สำหรับทำซองผ้าป่า และใบฏีกา

บทความนี้ไม่เกี่ยวอะไรกับ IT Pro  - -" แม่ใช้ทำซองผ้าป่าครับ งงจริง ๆ ผมเอาไฟล์ MS Word ที่เป็นซองผ้าป่า และใบฏีกา Share ไว้เผื่อใครจะเอาไปใช้กันต่อครับ จริง ๆ ก็ Download จาก Google มา Edit ต่อนะแหล่ะครับ...