สอบถามเรื่องการส่ง Mail

Home Forums IT Pros – Exchange Server & Microsoft lync สอบถามเรื่องการส่ง Mail

This topic contains 1 reply, has 2 voices, and was last updated by Pongwud Praipaisankij Pongwud Praipaisankij 5 years ago.

Viewing 2 posts - 1 through 2 (of 2 total)
  • Author
    Cloudman_th
    Cloudman_th
    Moderator

ตอนนี้ผมใช้งาน Window Exchange 2013
    มี Mail 2 account คือ A@test.com และ B@test.com

ต้องการส่ง Mail จากเครื่อง A@test.com แต่ให้ผู้รับเห็นว่าส่งมาจาก B@test.com
    และเมื่อผู้รับ reply mail กลับมาให้ไปส่งที่ B@test.com ตามปกติ

Sender [ From received ]
    A@test.com –> [B@test.com Test@test.com]

ควรตั้งค่าแบบไหนเบื้องต้นผมลองตั้งค่าใน Manage send As permission ใน Exchange

ขอบคุณล่างหน้าสำหรับคำตอบครับ

จริงๆแล้วสามารถทำได้หลายวิธีครับ
    1. ใช้ Transport Rule
    2. ใช้ Send AS
    3. ใช้ Disclaimer หรือ ฟังก์ชั่นใน 3 Party อื่นๆครับ

โดยถ้าจะใช้ Transport Rule อาจจะไม่ตรงกับที่ต้องการสักทีเดียวครับ ซึ่งตามปรกติการใช้ Feature Send AS ในการทำงานนนี่ก็เพียงพอแล้วครับ จากโจทย์นี้นะครับซึ่งการตั้งค่า Send As ต้องไปทำการเพิ่มสิทธิ์ Send AS ที่ UsersB เพื่อให้ UsersA มีสิทธิ์ในการส่งเมล์แทน UsersB ได้ครับผม

สามารถดูวิธี Configure จาก (ในส่วนของการ Set Permission ล่างๆครับ)

STEP BY STEP Exchange Server 2013 : ว่าด้วยเรื่อง Recipients แบบ 360 องศา ตอนที่ 2(ภาคสนาม) : เจาะลึก User Mailbox แบบละเอียดมากกกกกกก จริงๆนะ

ส่วนการใช้ Disclaimer Option ต่างๆของพวก 3 Party นี่ทำได้ดีเลยหละครับ เพียงแต่เสียดายเงินนะครับถ้าจะเอามาใช้แค่เรื่องพวกนี้ ซึ่งถ้าในองค์กรมี Mail Gateway อยู่แล้ว บางตัว(บางยี่ห้อ)สามารถทำ Option ที่ว่านี้ได้เหมือนกันครับ

A’WUD – ITF

Viewing 2 posts - 1 through 2 (of 2 total)

You must be logged in to reply to this topic.

Top Articles

แจกไฟล์ MS Word สำหรับทำซองผ้าป่า และใบฏีกา

บทความนี้ไม่เกี่ยวอะไรกับ IT Pro  - -" แม่ใช้ทำซองผ้าป่าครับ งงจริง ๆ ผมเอาไฟล์ MS Word ที่เป็นซองผ้าป่า และใบฏีกา Share ไว้เผื่อใครจะเอาไปใช้กันต่อครับ จริง ๆ ก็ Download จาก Google มา Edit ต่อนะแหล่ะครับ...