สอบถามเรื่อง Windows server 203 ทำงานร่วมกับ Windows server 2008

Home Forums IT Pros – Microsoft Windows Operating System สอบถามเรื่อง Windows server 203 ทำงานร่วมกับ Windows server 2008

This topic contains 6 replies, has 2 voices, and was last updated by Cloudman_th Cloudman_th 5 years, 1 month ago.

Viewing 7 posts - 1 through 7 (of 7 total)
  • Author
    Cloudman_th
    Cloudman_th
    Moderator

สวัสดีพี่ๆ ทุกทานครับ

เรื่องมันมีอยู่ว่า ผมจะเปลี่ยน Server ใหม่ครับ

ตัวเก่าติดตั้ง Windows server 2003 เป็น dc, ad, dhcp, dns ตัวนี้ทำ Replicate ad ด้วยครับ
    ตัวใหม่จะติดตั้ง Windows server 2008 จะให้มันทำงานเหมือนเดิม ผมควรจะเริ่มที่ตีงไหนครับ

ประสบการณ์ Implement ผมน้อย รบกวนพี่ๆ ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

step คร่าวๆ ประมาณนี้นะครับ
    requirement windows server 2003 ต้องเป็น SP2 เท่านั้นนะครับ ถ้าเป็นตัว RTM จะต้องไปลง update บางตัวก่อนดำเนินการต่อไปนี้ครับ

1. เอาแผ่น 2008 ไปที่เครื่อง 2003 ซึ่งเป็น schema master แล้วทำการดังต่อไปนี้
    1.1 เปิด command prompt เข้าไปใน cdrom ไปที่ folder support และ adprep ตามลำดับ
    1.2 ใช้คำสังง adprep /forestprep เพื่อปรับ schema ของ 2003 ให้ compatible กับ schema ของ 2008
    1.3 ใช้คำสัง adprep /domainprep เพื่อจัดเตรียม permission ต่างๆ ระดับ domain ให้พร้อมสำหรับ 2008
    1.4 ใช้คำสั่ง adprep /rodcprep /gpprep เพื่อเตรียม permission สำหรับ gpo และ rodc
    2. จากนั้น promote 2008 เป็น additional domain controller ของ 2003 ให้เลือก Global Catalog ด้วย
    3. ย้าย fsmo role จาก 2003 ไป 2008
    4. ถ้าตัว 2003 ไม่ใช้แล้ว ให้ de-promote ทิ้งได้เลย

วิธีการดังกล่าวนี้จะทำให้ ad, dns (เฉพาะ dns ที่เป็น ad integrated zone เท่านั้น) จะถูก transfer ไปยังเครื่องใหม่ จากนั้นให้แก้ dhcp เพื่อชี้ dns ของ client มาที่เครื่องใหม่

ทีนี้ถ้าอยาก migrate dhcp 2003 ไปเป็น 2008 ให้ทำดังนี้
    1. export dhcp config เป็น text file มาก่อน โดยใช้คำสั่ง
    netsh dhcp server export C:\dhcp.txt all
    2. Import dhcp configure จาก text file เมื่อสักครู่ โดยใช้คำสั่ง
    netsh dhcp server import c:\dhcp.txt all
    (ข้อมูลจาก http://blogs.technet.com/b/networking/archive/2008/06/27/steps-to-move-a-dhcp-database-from-a-windows-server-2003-or-2008-to-another-windows-server-2008-machine.aspx)

ลองดูนะครับ

Cloudman_th
    Cloudman_th
    Moderator

ขอบคุณครับ อาจารย์

เด๋วผมไปลองดูก่อน ติดอะไรยังไง จะมาขอคำแนะนำอีกครั้งครับ

Cloudman_th
    Cloudman_th
    Moderator

ดำเนินการเรียบร้อยแล้วครับ อาจารย์

ขอบคุณครอาจารย์ อีกครั้ง

Cloudman_th
    Cloudman_th
    Moderator

อาจารย์ครับติดอีกนิดนึงครับ
    พอดีผมจะสร้าง Backup โดยใช้ Windows server backup ครับ
    อยากได้เป็นแบบ Daily Backup แยกวัน Backup ครับ ลองทำแล้วมันไม่มี Function นั้นเลยครับ
    ขอคำแนะนำด้วยครับ ผมควรจะทำยังไงต่อดี

ขอบคุณครับ

ตัว Windows Server Backup (WSB) มันจะทำการ backup ตาม schedule back up ที่กำหนดไว้ครับ แต่ไม่สามารถกำหนด backup ให้แยกวันได้ เนื่องจากตัว Windows Server Backup จะบริหารจัดการการสำรองข้อมูลเป็นวันๆ แยกไว้ใน Folder ชื่อว่า WindowsImageBackup และภายใต้ folder นี้จะมี folder แยกเป็นวันๆ ให้อยู่แล้วครับ

แต่ไม่ใช่ว่า copy folder เป็นวันๆ ไปจะใช้ได้นะครับ ต้อง copy ทั้งหมดของ WindowsImageBackup ไปนะครับ เนื่องจากว่า WSB จะทำการ backup แบบ full ทุกวัน แต่ file ไหนที่ซ้ำกันจะไม่เก็บซ้ำครับ จะใช้วิธีดึงข้อมูลจาก backup เก่ามาใช้ ทำให้ประหยัดพื้นที่ และ backup ได้เร็วขึ้นครับ

นอกจากนี้ WSB ไม่สนับสนุนการ backup ลง tape ด้วยครับ

ดังนั้นถ้าอยากได้ Backup แบบแยกเป็นวันๆ ที่เราสามารถบริหารจัดการได้ทั้งหมด คงต้องพึ่ง third party tool แล้วครับ

Cloudman_th
    Cloudman_th
    Moderator

ขอบคุณครับอาจารย์

Viewing 7 posts - 1 through 7 (of 7 total)

You must be logged in to reply to this topic.

Top Articles

แจกไฟล์ MS Word สำหรับทำซองผ้าป่า และใบฏีกา

บทความนี้ไม่เกี่ยวอะไรกับ IT Pro  - -" แม่ใช้ทำซองผ้าป่าครับ งงจริง ๆ ผมเอาไฟล์ MS Word ที่เป็นซองผ้าป่า และใบฏีกา Share ไว้เผื่อใครจะเอาไปใช้กันต่อครับ จริง ๆ ก็ Download จาก Google มา Edit ต่อนะแหล่ะครับ...