สอบ Mail Migration to New data base error

Home Forums IT Pros – Exchange Server & Microsoft lync สอบ Mail Migration to New data base error

This topic contains 12 replies, has 3 voices, and was last updated by Thanyapon Sananakin Thanyapon Sananakin 4 years, 10 months ago.

Viewing 13 posts - 1 through 13 (of 13 total)
  • Author
    Cloudman_th
    Cloudman_th
    Moderator

ผมมีปัญหาเรื่องการ Migrate mailbox ไปยัง DB ตัวใหม่ครับ ซึ่งพยามหลายครั้งแล้วติดปํญหาคือ Copy ได้ 95% แล้ว Error ครับ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับอาจารย์

11/20/2013 10:31:10 AM [EXMB2] Copy progress: 1525/2055 messages, 212 MB (222,324,187 bytes)/411.8 MB (431,784,255 bytes), 55/81 folders completed.
    11/20/2013 10:38:30 AM [EXMB2] Stage: CopyingMessages. Percent complete: 73.
    11/20/2013 10:38:30 AM [EXMB2] Copy progress: 1768/2055 messages, 283.4 MB (297,158,673 bytes)/411.8 MB (431,784,255 bytes), 55/81 folders completed.
    11/20/2013 10:43:28 AM [EXMB2] Copying messages is finished. Copying rules and security descriptors.
    11/20/2013 10:43:37 AM [EXMB2] Initial seeding completed, 2055 items copied, total size 411.8 MB (431,784,255 bytes).
    11/20/2013 10:43:37 AM [EXMB2] Stage: CopyingMessages. Percent complete: 95.
    11/20/2013 10:43:37 AM [EXMB2] Copy progress: 2055/2055 messages, 411.8 MB (431,784,255 bytes)/411.8 MB (431,784,255 bytes), 68/81 folders completed.
    11/20/2013 10:43:37 AM [EXMB2] Fatal error TooManyBadItemsPermanentException has occurred.

อันนี้ไม่ยากครับ

ปรกติต้องเข้าใจก่อนครับว่าการใช้งานเมล์ของเราทุกวันนี้เนี่ย ใน Mailbox บาง Mailbox เนี่ยอาจจะมีเมล์ที่ Corrupt บ้างครับ เช่นส่งแล้วไม่คบ Process หรืออาจจะมีปัญหาในระดับ Service ในขณะที่ทำการส่งหรือเป็นเมล์ขยะที่มีการ Process ผิดพลาดครับ ดังนั้นเงื่อนไขนึงในการย้ายเมล์ของ Exchange Server จะทำการ Check Mailboxes ทุก Mailboxes ว่าในแต่ละ Mailboxes มี Corrupt หรือไม่เพื่อป้องกันไม่ให้ Mailbox ใหม่หรือ Database ก้อนใหม่เกิด Corrupt ในขณะที่ทำการย้ายข้ามฝั่งไปครับ

เพราะฉะนั้นเวลาจะทำการย้าย Mailbox จะมี Option นึงให้เราเลือกครับเพื่อยอมรับและทำการข้าม Mail บางฉบับที่ Corrupt ไปและสามารถย้าย Mailbox ไปได้อย่าง Smooth ที่สุดครับ

ซึ่งเราจะต้องทำการกำหนด Option นี้ลงไปขณะทำการ Move Mailbox ครับโดย Default ของค่านี้ = 0 ครับแปลว่าไม่ข้ามพวก Corrupt ครับ แต่ถ้าจะแก้ไขปัญหานี้ ค่อยๆเริ่มใส่ค่าจาก 50, 100, 150, 200, 250, 300 ไปตามลำดับ ซึ่งค่าสูงสุดที่ใส่ได้คือ 2147483647 ซึ่งมันก็มากเกินไปถ้าจะ Corrupt ขนาดนั้น ว่ามะ

null
    ขอบคุณรูปภาพจาก http://www.techexams.net

ลองดูครับ ถ้ามีอะไรสงสัยก็สอบถามมาดูได้ครับ ยินดีครับ

A’Wud – ITFast

Cloudman_th
    Cloudman_th
    Moderator

ขอบคุณมากครับอาจารย์แก้ไขตามคำแนะนำตอนนี้ใช้งานได้แล้วครับ

อาจารย์ครับ ตอนนี้ผมติดปัญหาที่บางครั้งอยู่ๆ MB Server เกิด CPU RUN 100% และทำให้ client ไม่สามารถ เข้าใช้งานได้ทั้ง OWA&Outlook ผมเช็ค Taskmanager ดูพบว่ามี Service W3WP.exe process 80-90% รวมทั้ง MS Exchange Store.Worker 20-30% ทั้ง 2 ตัวนี้วันทำงานกันอย่างนัก ปัญหาดังกล่าวเราจะแก้ไขได้อย่างไรครับ เพราะตอนนี้เป็นถี่มากครับ ผมกล้วมันจะส่งผลระยะยาวแน่นอนครับ เพราะบางทีเป็นแป๊บเดียวแล้วหาย แต่บางครั้งนานครับ รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณมากครับผม

เป็นเรื่องปรกติของการทำงานบนตัว Exchange Server ครับ

การทำงานของตัว Mailbox DB จะอาศัยการทำงานผ่านขบวนการของ MS Exchange Store.Worker อย่างที่บอกมานั่นแหละครับเพื่อทำการเก็บเมล์ลงยัง LOG หรือ DB ของเจ้าตัว Exchange แปลว่าถ้ายังมีเมล์ที่ส่งเข้ามาอยู่หรือมีคนยังเปิดเมล์อ่านอยู่ก็เป็นธรรดาที่ Process นี้จะถูกทำงานครับ

ส่วนตัว Exchange Server จะใช้ IIS เป็น Service หลักในการอนุญาติให้ Users ดึงเมล์ออกไปอ่านได้ผ่าน Role ที่มีชื่อเรียกว่า CAS ครับ ดังนั้นถ้ายิ่งมีการเปิด Protocols ให้ Users Access เข้ามาอ่านเมล์มากเท่าไรก็จะยิ่งขึ้นตามนั้นครับ เช่น บางที่ให้ Users ใช้หมดเลยทั้ง Exchange Client(Rpc), Rpc over Http/s, POP3/s, IMAP4/s, OWA, ActiveSync พวกนี้ก็เป็นปัจจัยที่ต้องพิจรณาเช่นเดียวกันครับผม ดังนั้นผมเลยมองว่าปัญหานี้เป็นปัญหาที่เป็นธรรมดามากครับ

ที่นี้ส่วนที่จะไม่ธรรมดาหรือต้องแก้ไขจริงๆให้ลองสังเกตุแบบนี้ครับ
    1. ถ้าบอกว่าเป็นแบบเดียวหายในบางครั้ง ผมได้อธิบายไปแล้วในข้างบนครับ แต่ที่บอกว่า Peak 90% ตลอด นี่ทั้งวันไหมครับ (ให้ดูช่วงที่มีการทำงานเยอะ และน้อยเช่นหลังพนักงานกลับบ้านหมด ถ้ายังเยอะอยู่นี่น่าสงสัย)
    2. ผมมองว่าการใช้งานแบบที่บอก ลองปิด Protocols ที่ไม่ได้ใช้ลงไปบ้างครับหรือแจ้งยกเลิกการใช้งานบาง Protocols ลงไปบ้างครับ

ลองตอบโจทย์ 2 ข้อนี้ในใจดูนะครับ แล้วจะพบคำตอบครับว่าเรื่อง ธรรมดาหรือไม่ธรรมดา ส่วนตัวมองว่าปรกติครับ แต่ถ้าอยากได้ Status สวยๆหละก็คงต้องพิจรณาเรื่องของการตั้ง Spec Server ขึ้นมาใหม่ครับหรือมีการอัพเกรดโดยต้องดู Spec ที่เหมาะสมกับองค์กรเราเป็นหลักก่อนครับ ซึ่งผมมองว่าตอนนี้ก็น่าจะเหมาะสมอยู่แล้วนะครับถ้าไม่ได้ 100% ชนแบบ24ชม หละครับ

A’Wud – ITFast

Cloudman_th
    Cloudman_th
    Moderator

ขอบคุณอาจารย์Wudมากครับข้อมูลชัดเจนมากครับผมเริ่มเข้าใจตามที่อาจารย์บอกแล้วละครับ ผมสังเกตุช่วงเวลาที่มีการ peak 100% จะประมาณช่วง 09-10.00 และ 13.00-14.00,17.00-19.00 ช่วงเวลาดังกล่าวมีการ Send-receipt Mail เยอะจริงๆครับ เรื่องของ Protocols ผมเปิดครบครับ User ใช้งานหลากหลาย Device ผมต้องทำใจแทน คงต้องมองเรื่อง Upgrade Spec เพิ่มแล้วละครับ ตอนนี้ได้แต่นั่งดูระบบเวลามัน Peak ก็ต้องบอก User ใจเย็นๆจ้า..ฮ่าๆๆ

ยินดีครับ ใจเย็นๆครับ มีอะไรก็มาสอบถามในเวปบอร์ดครับ เพื่อนๆจะได้ความรู้ตามกันไปด้วยขอรับกระผม

Cloudman_th
    Cloudman_th
    Moderator

อาจารย์Wud ครับ อาจารย์พอจะมี tool ตัวใดบ้างเหมาะสำหรับการ Monitoring User access Mailbox ครับ ผมอยากจะทราบแน่ชัดว่าช่วงดังกล่าวมี User เข้ามาใช้งานมากน้อยแค่ไหนครับ ผมจะได้นำข้อมูลดังกล่าวเสนอการปรับปรุงต่อไปครับ

ขอบคุณมากครับผม

แนะนำอีกอย่างให้ดูปัจจัยีก 2 ประเด็นต่อไปนี้เพิ่มเติมครับ
    1. RAM Usage
    2. Disk Usage
    การที่ CPU ทำงานหนัก อาจมีปัญหาต่อเนื่องมาจาก 2 ปัญหาข้างต้น เช่น RAM น้อยไป ทำให้ต้องไปใช้ HDD ในการ Swap in/out ซึ่งจะไปขัดจังหวะกับการทำงาน ของ CPU ได้

นอกจากนี้ RAID Level ก็เกี่ยวด้วยนะครับ ถ้าเป็น RAID5 แนะนำให้ซื้อ HDD อีก 1 ลูก แล้ว Upgrade เป็น RAID 10 ครับ เพราะ RAID 5 ช้าครับ ไม่เหมาะกับการนำมาทำ Database ทุกประเภท ไม่ว่าจะเป็น Exchange Server หรือ SQL Server ครับ

อ้อ.. ลืมไปอีกอย่างครับ
    สำหรับ tools ในการ monitor พื้นฐานก็คือ Windows Performance Monitor ครับ ซึ่งควรทำการ Add counter ดังต่อไปนี้ครับ ทุกข้อให้ดู all instance เลยครับ
    Processor :
    % Processor Time
    Memory :
    Available MBytes
    Committed Bytes
    Pages / Sec
    Page Fault / Sec
    Physical Disk :
    % Disk Write Time
    % Disk Read Time
    Average Disk Queue Length
    Average Disk Read Queue Length
    Average Disk Write Queue Length
    สำหรับ counter พ้นฐานมีแค่นี้ครับ ลองดูก่อนนะครับ

ขอบคุณครับพี่ตุลย์ แหะๆ

เพิ่มเติมจากพี่ตุลย์นะครับ ถ้าอยากจะ Monitor Exchange แต่อยากได้ที่ง่ายกว่า Performance Monitor ใน Windows ก็พอจะมีที่ ฟรีๆ เหมือนกันครับลองเลือกใช้ดูนะครับ

http://www.manageengine.com/products/exchange-health-monitor/free-exchange-health-monitor-index.html

หรือถ้าไม่ถนัด GUI ก็นี่เลยครับ ExPerfwiz ครับ

http://archive.msdn.microsoft.com/ExPerfwiz

หรือยังไม่ถนัดอีก ใช้คำสั้ง LOGMAN เอาดูก็ได้ครับ

Logman.exe create counter Exchange-Counter(อันนี้ใส่เองเลยเปเป็นชื่อครับ) -o “c:\perflogs\Exchange.blg” -f bincirc -v mmddhhmm -max 250 -c “\LogicalDisk(*)\*” “\Memory\*” “\NTDS\*” “\Network Interface(*)\*” “\Paging File(*)\*” “\PhysicalDisk(*)\*”
    “\Processor(*)\*” “\Process(*)\*” “\Redirector\*” “\Server\*” “\System\*” -si 00:00:30

แล้วใช้คำสั่งนี้ในการ Start การ Capture
    Logman.exe start Exchange-Counter(อันนี้ใส่เองเลยเปเป็นชื่อครับ)

ใช้คำสั่งนี้ในการ Stop
    Logman.exe stop Exchange-Counter(อันนี้ใส่เองเลยเปเป็นชื่อครับ)

หรือใช้ Monitoring Tool อื่นๆครับ โดยให้พิจรณาการ Monitor ใน Service เหล้านี้ครับ อาจจะใช้ Performance Monitor แบบที่พี่ตุลย์ว่าครับ
    RPC Operations
    MSExchangeIS\RPC Averaged Latency

DSAccess Service
    MSExchangeDSAccess Domain Controllers\LDAP Read Time
    MSExchangeDSAccess Domain Controllers\LDAP Search Time

RAM
    Memory\Available Mbytes (MB)
    Memory\Pages/sec
    Memory\Pool Nonpaged Bytes
    Memory\Pool Paged Bytes
    Memory\Free System Page Table

Disk
    PhysicalDisk\Average Disk sec/Read
    PhysicalDisk\Average Disk sec/Write
    Database\Log Record Stalls/sec

CPU
    Processor\% Processor Time (_Total)

วุฒิ ITF

Cloudman_th
    Cloudman_th
    Moderator

ผมต้องขอบคุณอาจารย์ทั้งสองท่านมากครับ สรุปตอนนี้ต้องทำการขยาย CPU เพิ่มขึ้น ซึ่งเดิมทีผม RUN อยู่บน Hyper-V ตอนนี้มีปัญหาจำกัดในเรื่องของ License OS ที่ Support 4 core จึงมีแผนที่จะทำขึ้นใหม่โดยใช้ VMware แทนครับ กะจะทำเผื่ออนาคตด้วย ที่ผ่านมาพลาดอย่างแรง ขอบคุณสำหรับเครื่องมือต่างๆผมลองดูแล้วบางตัวก็ยังไม่ได้ลอง ถือว่าโอเคมากเลยครับ

Cloudman_th
    Cloudman_th
    Moderator

เรียนอาจารย์วุฒิครับผมมีคำถามเพิ่มเติมครับ สืบเนื่องมาจากกรณีข้างบน ปรากฏว่าตอนนี้อาการหนัก เกิด Mail work queue ค้างส่งจำนวนมาก เราสามารถทำอย่างไรบ้างเพื่อเคลียร์เมล์เหล่านี้ให้สามารถส่งออกไปได้เร็วที่สุด หรือปิดการ Access client ชั่วคราวก่อนครับ
    อีกอย่างครับกรณีที่ CPU Peak สามารถมองถึงเรื่องอื่นได้อีกไหมครับ
    เครื่องผมมันมีอย่างละคู่ดังนี้ครับ
    Exc 1,2 Loadbalance
    MB1,2 replicate, RIAD6(Mount storage)SATA Disk,win2012datacenter (4core_license) Ram24gb. Potocols All Active
    โอกาสที่โดน Virus, Disk เขียนช้า,Netwok lows

ขอบคุณครับ

การที่มี mail ค้างอยู่ใน queue จำนวนมาก อาจมีสาเหตุหนึ่งมาจากการที่ exchange ไม่สามารถค้นหา mx record ของ e-mail ปลายทางได้
    ให้ลองตรวจสอบดังนี้
    1. เครื่อง exchange ส่ง mail ออกผ่าน smarthost หรือเปล่า ถ้าใช่ ลองดูที่ smarthost ว่า exchange สามารถส่งเมล์ไปหา smart host ได้ปกติหรือไม่
    2. ถ้า exchange ส่ง mail ออกเอง ให้ตรวจสอบ dns ว่าสามารถค้นหา mx record ได้ปกติหรือไม่
    ถ้า มี mail ที่ไม่สามารถส่งได้เยอะ จะทำให้เมล์เหล่านั้น กลับมาเข้าสู่คิวอีกครั้ง และ exchange ก็จะต้องส่งเมล์เหล่านั้นซ้ำๆ ซึ่งอาจเป็นเหตุผลหนึ่งของการทำงานที่บอกว่า cpu peak ครับ

Viewing 13 posts - 1 through 13 (of 13 total)

You must be logged in to reply to this topic.

Top Articles

แจกไฟล์ MS Word สำหรับทำซองผ้าป่า และใบฏีกา

บทความนี้ไม่เกี่ยวอะไรกับ IT Pro  - -" แม่ใช้ทำซองผ้าป่าครับ งงจริง ๆ ผมเอาไฟล์ MS Word ที่เป็นซองผ้าป่า และใบฏีกา Share ไว้เผื่อใครจะเอาไปใช้กันต่อครับ จริง ๆ ก็ Download จาก Google มา Edit ต่อนะแหล่ะครับ...